(CMO) Chiều ngày 23/11, Bộ Y tế tổ chức hội nghị trực tuyến toàn quốc về tăng cường công tác phòng, chống dịch và công tác tiêm chủng phòng Covid-19.
Tại hội nghị, đại diện các cơ quan chức năng liên quan của Bộ Y tế, Bộ Giáo dục và Đào tạo đã báo cáo tình hình dịch bệnh Covid-19 và tăng cường công tác giám sát phòng, chống các dịch bệnh sốt xuất huyết, tay chân miệng và đậu mùa khỉ; tình hình tiếp nhận, cung ứng, kết quả tiêm chủng và dữ liệu tiêm chủng vắc-xin phòng Covid-19 cho các đối tượng đến thời điểm hiện tại.
Theo đó, các đơn vị chức năng của Bộ Y tế và một số điểm cầu tại các tỉnh, thành trong cả nước đã trình bày tham luận về tỷ lệ tiêm chủng vắc-xin phòng Covid-19; các biện pháp đẩy nhanh tiến độ tiêm chủng, cập nhật dữ liệu tiêm chủng, phòng chống bệnh sốt xuất huyết, bệnh đậu mùa khỉ và một số dịch bệnh khác.
![]() |
Bộ Y tế đề nghị các địa phương đẩy nhanh tiến độ tiêm chủng vắc-xin phòng Covid-19 cho các lứa tuổi. Tuyệt đối không lơ là, chủ quan trước tình hình dịch bệnh. |
Nguyên nhân một số địa phương chậm tiêm chủng phòng Covid-19 cho học sinh cũng được chỉ ra, như: tâm lý chủ quan của phụ huynh học sinh khi tình hình hình dịch bệnh giảm, lo ngại tác dụng phụ của vắc-xin; việc tuyên truyền của nhà trường còn hạn chế, chưa đồng bộ, thống nhất…
Phát biểu chỉ đạo, Thứ trưởng Bộ Y tế Nguyễn Thị Liên Hương đề nghị các địa phương tiếp tục thực hiện nghiêm công tác phòng, chống dịch bệnh, đặc biệt là dịch Covid-19 và đẩy nhanh tiến độ tiêm chủng vắc-xin phòng Covid-19 cho các lứa tuổi. Tuyệt đối không lơ là, chủ quan.
Đối với các dịch bệnh khác như sốt xuất huyết, tay chân miệng, đậu mùa khỉ,…, Bộ Y tế yêu cầu các địa phương tiếp tục tăng cường phòng chống dịch, nhằm hạn chế tỷ lệ mắc và tử vong./.
Phi Long