(CMO) Nguồn vốn tín dụng chính sách xã hội từ lâu đã trở thành “cứu cánh” của hộ nghèo. Nơi đâu, ở lĩnh vực nào cũng thấy sự có mặt của nguồn vốn tín dụng chính sách xã hội (từ đóng góp xây dựng NTM, cho vay cất nhà, cho vay đối với hộ nghèo, cận nghèo, hộ mới thoát nghèo, đến giải quyết việc làm…).
Khi “cần câu” được trao đúng người…
Tất bật vừa làm các món ăn, vừa đem nước cho khách, rồi quay qua bán vài mớ rau đồng cho người qua đường là hình ảnh thường ngày của chị chủ quán Huỳnh Mai Thảo. Chị bảo, nếu không có những đồng vốn kịp thời của Ngân hàng Chính sách - xã hội, sự giúp đỡ tận tình của cán bộ ấp, ước mơ kinh doanh nho nhỏ này của chị có lẽ lâu lắm mới thành hiện thực.
![]() |
Nhờ đồng vốn tín dụng chính sách mà cuối năm nay ông Nguyễn Văn Khoa thoát nghèo. |
Cũng như nhiều phụ nữ sinh sống ở ấp Sào Lưới B, xã Khánh Bình Tây Bắc này, trước đây, chị Thảo chủ yếu lo chuyện chăm sóc gia đình, còn công việc để kiếm ra tiền thì không ổn định. Khát khao thay đổi cuộc sống, thấy tuyến lộ Co Xáng - Cơi 5 - Đá Bạc đi qua trước nhà, thuận lợi cho việc mua bán, vợ chồng chị bàn bạc sẽ mở quán ăn uống. Dự định là thế nhưng vốn không đủ, quán nhỏ thì cũng phải đầu tư vài chục triệu đồng. Chị đem nỗi niềm ấy tâm sự với anh chị công tác ở ấp. Vậy là không lâu sau, 40 triệu đồng hỗ trợ đến tay vợ chồng chị. Rồi quán ăn Văn Tài nho nhỏ cạnh con lộ nhựa thông thoáng ra đời cách đây 2 năm.
Chị Thảo tâm sự: “Từ khi mở được quán này, thu nhập hàng ngày đều đều, trừ chi phí cũng được 300.000-400.000 đồng, cuộc sống thoải mái hơn trước nhiều. Chồng tôi nghỉ việc mua chuối, dừa, chuyển qua mua gom các loại cá đồng, cá khô… bán cho khách qua đường. Ở nhà có rau nhút, đu đủ cũng bày bán kiếm thêm thu nhập. Nhờ vậy giờ cuộc sống ổn lắm”.
Đối với lão nông Hữu Dal, hộ đồng bào dân tộc Khmer, sinh sống dọc theo tuyến đê biển Tây ở ấp Mũi Tràm, xã Khánh Bình Tây Bắc, giờ có nhà ở ổn định, có phương tiện của riêng mình vẫn cứ ngỡ như nằm mơ. Ngồi trong căn nhà mới, lão nông Hữu Dal nghẹn ngào: “Ngôi nhà này được Ngân hàng Chính sách - Xã hội cho vay 25 triệu đòng, cộng thêm chút vốn của gia đình, sự hướng dẫn của ấp, đứa cháu thương tình cho mượn đất mà có. Sau đó, tôi được hỗ trợ vay vốn hộ nghèo thêm 10 triệu đồng nữa, nhờ vậy mà có điều kiện sắm chiếc xuồng, máy, 4 tay lưới để hai cha con làm nghề lưới mực gần bờ. Có bữa bạc triệu, bữa vài trăm ngàn đồng. Cuối năm rồi, gia đình tôi không còn mang tiếng hộ nghèo nữa. Tôi dự định gom góp trả hết nợ cũ rồi xin được vay vốn chương trình hộ mới thoát nghèo để nâng cấp phương tiện, sắm ngư cụ mở rộng làm ăn”.
… Và trao đúng lúc, đúng cách
Cũng nhờ được “trao cần câu” mà cuối năm nay, gia đình ông Nguyễn Văn Khoa thoát khỏi danh sách hộ nghèo ở xứ biển Mũi Tràm C, xã Khánh Bình Tây Bắc.
Ông Khoa bộc bạch: “Hơn 2 năm nay, có chiếc xuồng nhỏ, mấy tay lưới làm nghề lưới cá, lưới tôm này mà cuộc sống đỡ hơn trước. Tuy tôi 68 tuổi rồi, sức kém nhưng ở đây khó mướn bạn, tôi đi theo đỡ đần cho con. Bữa nào trời êm, may mắn thì được cả triệu, ít thì vài trăm ngàn đồng. Nhờ nó mà bà nhà tôi có tiền trị bệnh. Tôi cũng đã trả dần theo hình thức tiết kiệm mỗi tháng được vài triệu đồng rồi”.
Còn đối với chị Nguyễn Huỳnh Nga, ở ấp Sào Lưới, xã Khánh Bình Tây Bắc, nhờ vay vốn Ngân hàng Chính sách - Xã hội làm ăn mà chị mạnh dạn viết lá đơn xin thoát nghèo cách đây không lâu. Chị Nga cho biết: “Chồng tôi lái máy cày thuê. Cũng muốn sắm máy móc riêng làm nghề nhưng vốn không có. Mấy năm trước, được vay vốn tín dụng chính sách 60 triệu đồng, rồi chị em ở ấp hỗ trợ vốn nội lực, anh em người góp chút đỉnh sắm được cái máy, làm được mấy mùa rồi. Tính ra, sau mỗi vụ thu nhập được 40-50 triệu đồng. Gia đình cũng mướn vài chục công đất ruộng làm, bán tạp hoá nhỏ kiếm thêm thu nhập”.
Trao cần câu hơn trao con cá. Khi “cần câu” ấy được trao đúng lúc, đúng người, đúng cách thì chắc chắn sẽ có được những “con cá” tươi ngon. Và công tác giảm nghèo thời gian qua cũng thế, nhờ đồng vốn tín dụng chính sách hỗ trợ kịp thời, đến với những người chí thú làm ăn cùng sự hướng dẫn, quan tâm tận tình của chính quyền địa phương đã góp phần rất lớn vào công tác giảm nghèo./.
Ngọc Minh